มีนาคม 28, 2024, 04:21:58 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: กลับสู่เว็บหลัก  www.ratbangna.com
    เน้น ขายง่อน 100  และลูกผสมง่อนทุกสายพันธุ์  (สายพันธุ์หลัก  คือ  ตีตัวทุบหลังไล่บ้อง  ลำโต)
    โทร. 085-1354742 DTAC / 087-8221417 AIS
   ID​ Line​ : ratbangna3​ หรือ​จะแอดไลน์ด้วยเบอร์โทรก็แอดได้ทั้ง​ 2​ เบอร์เลยครับ

ราคา  การส่ง  เลขบัญชี  www.ratbangna.com/webboard/index.php?topic=16.msg96

ประกาศ สำหรับการสมัครสมาชิกใหม่ ให้ตั้งชื่อเป็นภาษาไทยนะครับ ขออนุมัติเฉพาะชื่อภาษาไทยเท่านั้นนะครับ

แจ้งเพิ่มเติมสำหรับพูดคุยผ่านโทรศัพท์ ติดต่อได้ช่วงเวลา  08:00-20:00  น. เท่านั้น  แต่สำหรับท่านที่โอนเงินสั่งไก่แล้วหรือมีนัดส่งไก่ และลูกค้าเก่า ติดต่อได้  24  ชั่วโมงครับ 

เพิ่มอีกช่องทาง การติดตาม อัพเดทข่าวสาร  รัต บางนา  Facebook   :  https://www.facebook.com/100007959675826

+  รัตบางนา เว็บบอร์ด
|-+  ห้องค้าขาย ราคาสบายกระเป๋า
| |-+  ซื้อ-ขาย ไก่ชน (ผู้ดูแล: ratbangna, moc_kaichon)
| | |-+  การเลี้ยงไก่เชิงสายรัตบางนาครับ สำคัญมาก
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: การเลี้ยงไก่เชิงสายรัตบางนาครับ สำคัญมาก  (อ่าน 38678 ครั้ง)
ratbangna
Administrator
Hero Member

ขายง่อน100 ของแท้ๆๆ การันตีด้วยประวัติการขาย

« เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 11:02:41 am »

เลี้ยงแบบไม่ให้แพ้ง่ายๆ
เลี้ยงแบบไม่ให้เสียเชิงง่าย

ยอมรับไก่สายผมสายรัตบางนา  ส่วนมากจะเป็นไก่เชิงครับ  ต้องมีเทคนิคนิดหน่อยในการเลี้ยงไม่งั้น  เสียเชิงหมดครับ
เทคนิคการเลี้ยงไก่สายรัตบางนา คราวๆครับ
ไก่เชิง   เทคนิคคราวๆที่ผมเลี้ยงนะครับ
ตอนหนุ่มผมจะเริ่มปล้ำแข็งช่วง 10 เดือนไปแล้วครับ
และช่วงตอนอ่อนๆเด็กๆ    ช่วงดูเชิงครั้งแรก ปล้ำนวม
จะเน้นไก่พม่าหรือไก่พวกเชิงลง พวกก๋อย ขาข้างหลังเอามาให้มันย้ำครับ
จนกว่ามันจะปล้ำครบ 5-6 ตัว เมื่อมันเริ่มแข็งแล้วค่อย เอาไก่เชิงอื่นมาปล้ำได้ครับ
แต่ถ้าเอาไก่สายรัตบางนาไป  แต่ยังอ่อนๆอยู่  อายุช่วง 7-10  เดือน  หรือไก่ใหม่ยังไม่เคยไป  และครั้งแรกๆให้ปล้ำกับไก่คุมบนเลย
บอกได้เลยครับ  การปล้ำครั้งต่อๆไปส่วนมากจะกลายเป็นไก่ลงเลยครับ
แนะนำทำตามที่ผมบอกก่อนนะครับ  ถ้าทำตามที่ผมบอกจนไก่แข็งเมื่อไร  รับรองสายผมไม่เคยกลัวทุกสายพันธุ์ครับ
การเลี้ยงสายรัตบางนาต้องมีเทคนิคนิดหน่อยครับ  ถ้าทำได้ตามที่ผมบอก  ท่านจะมีไก่เก่งๆ  ราคาสบายเป๋าในครอบครองเลยครับ

และส่วนมากผมจะเลี้ยงสูตร 21 วันครับก่อนออกสัก 3 วันก็จะพักครับ แค่กราดน้ำกราดแดดปล่อยคลายตัวหน่อยๆ และวันก่อนออก 1 วันจะล่อดู และ ปล่อยนวมดูสัก 5 นาที ถ้าดุไก่จริง และบินดีจริงถึงออก แต่ถ้าไม่ดุไก่ไม่อาฆาตไก่แรงและบินไม่ดีจะไม่ออกเลยครับ

เลี้ยงไก่เชิง 21 วันผมจะล่อไก่ทุกเช้าเย็นครับ ล่อรอบละ 15-20 นาทีครับ

ถ้าไม่ล่อไก่ ไก่จะไม่ดุเลยครับ และอยู่ที่ยาด้วยครับ อย่างยาที่บ้านผม ให้กินๆไปเถอะตีคนแถบจะทุกตัวครับ กินยาที่บ้านแล้วจะกลายเป็นไก่บ้าเลยครับ

ย้ำนะครับ ไก่สายผม อยากให้ได้อายุก่อนนะครับ( 10-12 เดือนขึ้นไป) แล้วค่อยปล้ำไล่อันครับ เพราะติดง่อน พวกง่อนจะสู้ไก่ช้าครับ แต่ถ้าสู้เต็มตัวเมื่อไร รับรองใจเกิน 100 เชิงดี เบอร์แข้งโหดครับ แต่ถ้ายังอ่อนๆเด็กๆอยู่(ช่วงเริ่มสู้ไก่จนถึง 10 เดือน) แล้วไปปล้ำแบบตะบี้ตะบัน โอกาสเสียไก่ก็มีนะครับ

และถ้าเลี้ยงพร้อมชนแล้วเวลาเปรียบไก่ก้อยากให้ช่วยไก่ด้วยนะครับ เพราะใช้เห็นไก่เก่ง แต่ท้าตีหมด เช่นอายุเราแค่ 10-11 เดือน แต่ถ้าตีไก่ลูกถ่ายอายุ อย่างนี้ก็แย่ครับ บ้างที่เราเก่งจริง แต่แพ้เรื่องกระดุกแน่นนอน ผมเจอมาหลายท่านแล้วครับถึงเราจะตีคู่ต่อสู้จะหักจะชักลงไปนอนกองขนาดไหน คู่ต่อสู้ก็ฟื้นตัวกลับมาโต้เราได้อีก และบางที่โดนจังหวะเหมาะของคู่ต่อสู้สวนมาเราแพ้เลยครับ และก็มาโทษว่าไก่ไม่เก่ง อันนี้ต้องดูนะครับว่าเพราะอะไร เจอบ่อยมากครับ กรณีนี้ และก้เรื่องน้ำหนักเหมือนกันครับ ถึงเราเก่งขนาดไหนก็อยากให้เปรียบคู่ที่เหมาะสม น้ำหนักเท่าๆกันนะครับ แค่นี้เราก็จะมีไก่เก่งๆไว้ในครอบครองครับ

เช่น ที่เคยเจอมานะครับ ผมส่งไก่ไปให้ อายุตอนส่งไปแค่ 8 เดือน เอาไปเลี้ยงอีก 2 เดือน จนถึง 10 เดือน ก็โทรคุยกับผมตลอดนะครับช่วงเลี้ยง บอกไก่เก่งมาก ปล้ำกับตัวไหนน็อคคู่ต่อสู้ตลอด ที่ปล้ำมาไม่เคยเกิน 2 อันสักตัว และจะออกชน ผมก็แนะนำว่าอายุแค่นี้ยังไม่เหมาะกับการชนบ่อนใหญ่เท่าไรนะครับ ควรบ่อนป่าก่อน ถ้าชนบ่อนใหญ่ควรที่จะเลี้ยงอายุชนขวบไปแล้ว เพราะบ่อนใหญ่ๆส่วนมากมีแต่ไก่แข็งๆทั้งนั้น ถึงเราเก่งจริงก็สู้อายุเขาไม่ได้หรอกครับ แต่ก็ไม่ได้ฟังอะไรผมมากมาย จนถึงวันชน ก็ออกบ่อนใหญ่เลี้ยงครับ และเปรียบอะไรไม่เปรียบครับ เปรียบไก่ถ่าย ผ่านบ่อนใหญ่เงินครึ่งแสนมาแล้ว ประมาณ 4-5 ไฟร์ ไม่เคยเกิน 2-3 อันสักตัว เพราะคิดว่าไก่เราน็อคไก่คนอื่นมาตลอดทุกตัวไม่เคยเกิน 2 อัน เลยไปท้าเปรียบ เพื่อกะจะชนะแล้วดังในทีเดียวเลย คู่ต่อสู้ถ้าตีที่ 50000 บาทขึ้นไป ไม่เกี่ยงราคา แต่ ทางนี้บอกของเราไก่ใหม่ๆเลยไม่เคยผ่านบ่อนสักครั้งเลย เลยขอท้าตีที่ 30000 บาท ถ้า 5 อัน ทางคู่ชนตอนแรกไม่ตกลง แต่ไปๆมาๆก็ตกลงเพราะไม่มีคู่ชน
ตอนอันแรกๆ คู่ต่อสู้เป็นต่อตลอดครับ เพราะเรายังจับทางไม่ได้ แต่ก็มีผลัดกันหักตลอด พอเริ่มอัน 2 เท่านั้นเราจับทางได้เราก็เป็นต่อตลอด เพราะ ผลัดกันหักผลัดกันชักเลยครับ แต่เราตีหักมากกว่าครับ จะตีหักตีชักขนาดไหนเราก็ตีคู่ต่อสู้ไม่อยู่ จนอัน 2 อัน 3 อัน 4 เราก็ยังเป็นต่อตลอด ฝั่งนี้นดูจากสภาพแล้ว ถ้าไก่อายุเท่ากันคู่ต่อสู้ก็คงแพ้ไปตั้งแต่อัน 2 แล้ว แต่พอเข้าอัน 5 เราก็ยังเป็นต่อครับ แต่ช่วงนาทีที่ 10 กว่าๆเราเริ่มแผ่วๆแค่นั้นละครับ คู่ต่อสู้ขึ้นมาได้ สัดเข้าที่บ้องเราโป้งเดียวจอดครับ ของเราหักเลยและไม่ฟื้นครับ เลยแพ้ไปในอันที่ 5
และก็มาบอกผมบอกไก่ไม่เห็นชนะๆเลย อันนี้สมควรที่จะแพ้ตั้งแต่เปรียบแล้วครับ
นี้คือ 1 กรณีในการเปรียบไก่ครับ ให้ไก่เก่งขนาดไหน แต่ไม่ดูอายุ เราก็มีโอกาสแพ้ครับ แล้วอย่าไปโทษที่ตัวไก่ ควรโทษที่ท่านเปรียบไก่ดีกว่าครับ อายุเรา 10 เดือนกว่า อายุของคู่ต่อสุ้ประมาณ 20-24 เดือน(ตามที่เล่าให้ผมฟังมา) ถ้าคิดว่าเราเก่งขนาดไหน ถึงถ้าเรากล้าถ้าตีกับลูกถ่ายลูกอายุ เราก็ควรทำใจเรื่องการแพ้ด้วยครับ

เน้นขายง่อน100 ของแท้ๆๆ  ไม่เหมือนบางที่เอาไก่ลูกผสมมาถอนขนคอและเอามาขายบอกง่อน100
ง่อน100จากรัตบางนาของแท้ 100 % เป็นสายเลือดไซง่อนแท้จากต้นกำเนิดไซง่อน การันตีความเป็นง่อน 100 ด้วยโครงสร้าง รูปร่างหน้าตา เกล็ดแข้งขา ความรุนแรง
ทุกอย่างของร่างกายสืบสายเลือดง่อนแท้ๆมาแต่โบราณ เน้นตีตัวไล่บ้องลำโต
ratbangna
Hero Member

ขายง่อน100 ของแท้ๆๆ การันตีด้วยประวัติการขาย

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 11:03:35 am »

และวันไหนว่างๆจะมาลงสูตรเลี้ยง 21  วันแบบรัตบางนาให้ครับ

เน้นขายง่อน100 ของแท้ๆๆ  ไม่เหมือนบางที่เอาไก่ลูกผสมมาถอนขนคอและเอามาขายบอกง่อน100
ง่อน100จากรัตบางนาของแท้ 100 % เป็นสายเลือดไซง่อนแท้จากต้นกำเนิดไซง่อน การันตีความเป็นง่อน 100 ด้วยโครงสร้าง รูปร่างหน้าตา เกล็ดแข้งขา ความรุนแรง
ทุกอย่างของร่างกายสืบสายเลือดง่อนแท้ๆมาแต่โบราณ เน้นตีตัวไล่บ้องลำโต
toei_tain
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 06:49:34 pm »

มาเก็บข้อมูลครับ

Mr.arm
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 08:48:58 pm »

สวดยอดเลย
eaclubzuza01
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 11:13:11 am »

ขอบคุณที่ ชี้แนะครับ
ratbangna
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 02:09:20 pm »

ratbangna
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 04:16:15 pm »

อันนี้แนะนำครับ
สำหรับท่านที่โทรมาถาม

ในช่วงไก่ใหม่ๆอ่อนๆ  แนะนำปล้ำกับไก่ลงหรือไก่พม่าครับ  ในอายุไล่เลี่ยกันครับ
และยังไม่ควรปล้ำกับไก่คุมบนเพราะจะเสียเชิงง่ายครับ  แนะนำปล้ำกับพวกก๋อยลงๆ  หรือพวกไก่เชิงลง  หรือพวกพม่าครับ

และในช่วงไก่แข็งแล้ว  ก็ปล้ำตามใจชอบครับ  แต่ก็แนะนำให้อายุไล่เลี่ยกันนะครับ

เลี้ยงไก่เชิงไม่ใช่เรื่องยากครับ  ถ้ารู้จักสอนเชิงไก่  และไม่ฝืนไก่มากครับ
ถ้าทำตามที่ผมบอกมาการเลี้ยงไก่เชิงก็ไม่ใช่เรื่องยากอีกต่อไปครับ

ratbangna
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 04:28:01 pm »

และสำหรับท่านที่ถามมาว่าไก่ตราด  กับพนัส  ต่างกันอย่างไร  เพราะ  เป็นไก่เชิงเหมือนกัน

ไก่พนัส  เป็นไก่เชิงจริงครับ  แต่เป็นไก่ที่เชิงไม่จัดเท่าไก่ตราด  เหมาะสำหรับมือใหม่เลี้ยงไก่สายเชิงครับ  เพราะเลี้ยงง่ายไม่เสียเชิงง่าย
แต่จะไม่ค่อยลงมุดมัด  และทุบหลังเท่าไก่ตราด  ไก่พนัสส่วนมากที่จะเจอส่วนมากจะเน้นไปทางแผลบนแผลบ้องครับ

ส่วนไก่ตราด  จะเป็นไก่ที่ตีเน้นแผลตัวเยอะกว่าไก่พนัส  และทุบหลังดีเชิงเยอะ  หาหัวจับยาก  ส่วนมากจะเป็นพวกแผลล่างขึ้นบน  ตีตัวทุบหลังไล่บ้องครับ  แต่เป็นไก่ที่เลี้ยงยากสำหรับมือใหม่  เพราะถ้าเลี้ยงไม่ดี  จะเป็นไก่เสียเชิงง่าย  คนเลี้ยงสอนเชิงให้ไก่ไม่เป็น  ไก่ที่เลี้ยงก็มีโอกาสเป็นไก่ลายหัวให้ตีได้ครับ  หรือพูดง่ายๆ  จากไก่เชิงที่จะคุมตีตัวอื่น  แต่ถ้าคนเลี้ยง  เลี้ยงจนเสียเชิงเมื่อไร  ไก่ก็จะกลายเป็นไก่ลงไปเลยครับ  และจะเลี้ยงให้กลับมาเป้นไก่คุมบนได้ยากครับ

ไก่พนัสและไก่ตราดเป็นไก่เชิงทั้งคู่
แต่ไก่พนัสเลี้ยงง่ายกว่าเหมาะสำหรับมือใหม่พึงหัดเลี้ยงเชิงครับ
แต่ไก่ตราดเหมาะสำหรับคนที่เคยเลี้ยงเชิงมาแล้วครับ

แต่ถ้าทำตามที่ผมบอกมาข้างต้น  จะมือใหม่มือเก่าก็เลี้ยงไก่เชิงได้ง่ายๆครับ

เพราะการเลี้ยงไก่เชิงไม่มีอะไรมากครับ  มีแค่หลักๆคือ
1  รู้จักสอนเชิงไก่ครับ
2  ต้องล่อไก่ทุกวันให้ไก่ดุครับ 

มี2  หลักการหลักๆนี้ละครับในการเลี้ยงไก่เชิงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2012, 04:30:30 pm โดย ratbangna » บันทึกการเข้า

Mr.arm
Jr. Member
**

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 07:18:46 pm »

ช่ายครับไก่เชิงต้องเอาใจใส่ และรู้เชิงชนที่ถนัดอย่าไปฟื้นเด๋วเสียใจแน่ๆบ้างคนหัดเลี้ยงใหม่ๆไปยัดไปดันทุรัง พังทุกตัวครับท่าน
Mr.arm
Jr. Member
**

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 07:23:56 pm »

นี้ครับ แบบ เชิงๆ อนาคตดีลูกเหล่าครับ ใหม่ๆ http://youtu.be/Xjup7BPESdc
Mr.arm
Jr. Member
**

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 09:18:08 pm »

นี่ครับการพัฒนา เชิงของไก่
    http://youtu.be/qHFW0Jtbw9Q
http://youtu.be/yHkjfmn9c70
การพัฒนาของไก่ครับ
ขอโทษพี่รัต ที่เอาคลิปมาเปิดน่ะครับ แต่นี้คือไก่เชิง อยู่ที่การเลี้ยง และความเข้าใจในตัวไก่ครับ ผมก็เกือบพลาดเหมื่อนกัน ขอบคุณครับ
ratbangna
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 06:47:50 am »

ครับ
มีอะไรจะลงโชว์  ได้ครับเหมือนเว็บอื่นๆเลยครับ  ไม่มีปัญหาครับ

PJ Tawan
Jr. Member
**

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 05:27:04 am »

สวัสดีครับผมจักษ์นะครับ เข้ามาอ่านช้าไปหน่อย ขอบคุณวืธีดีๆครับพี่ รอดูสูตรเลี้ยง+ยาอยู่นะครับ
ratbangna
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 08:39:30 am »

ยินดีครับ

PJ Tawan
Jr. Member
**

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 09:10:12 pm »

สวัสดีครับผมจักษ์ ครับ พี่รัตครับมีสูตรเลี้ยง ง่อน100 บ้างไหมครับ ที่แบ่งพี่มาเริ่มโตเป็นหนุ่มแล้วครับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์