เมษายน 23, 2024, 07:28:44 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: กลับสู่เว็บหลัก  www.ratbangna.com
    เน้น ขายง่อน 100  และลูกผสมง่อนทุกสายพันธุ์  (สายพันธุ์หลัก  คือ  ตีตัวทุบหลังไล่บ้อง  ลำโต)
    โทร. 085-1354742 DTAC / 087-8221417 AIS
   ID​ Line​ : ratbangna3​ หรือ​จะแอดไลน์ด้วยเบอร์โทรก็แอดได้ทั้ง​ 2​ เบอร์เลยครับ

ราคา  การส่ง  เลขบัญชี  www.ratbangna.com/webboard/index.php?topic=16.msg96

ประกาศ สำหรับการสมัครสมาชิกใหม่ ให้ตั้งชื่อเป็นภาษาไทยนะครับ ขออนุมัติเฉพาะชื่อภาษาไทยเท่านั้นนะครับ

แจ้งเพิ่มเติมสำหรับพูดคุยผ่านโทรศัพท์ ติดต่อได้ช่วงเวลา  08:00-20:00  น. เท่านั้น  แต่สำหรับท่านที่โอนเงินสั่งไก่แล้วหรือมีนัดส่งไก่ และลูกค้าเก่า ติดต่อได้  24  ชั่วโมงครับ 

เพิ่มอีกช่องทาง การติดตาม อัพเดทข่าวสาร  รัต บางนา  Facebook   :  https://www.facebook.com/100007959675826

+  รัตบางนา เว็บบอร์ด
|-+  มุมสบาย สไตล์รัตบางนา
| |-+  พูดคุย-สอบถาม ( รายงานตัวสมาชิก ) (ผู้ดูแล: ratbangna, moc_kaichon)
| | |-+  ถ า ม คุณรัต ครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 5 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ า ม คุณรัต ครับ  (อ่าน 22207 ครั้ง)
suntop ( สุเทพ )
Newbie
*

เลี้ยงไก่เพื่อความสนุก

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 09:33:13 pm »

สวัสดีครับ คุณรัต อยู่ที่ไหน หนอ อุดร ผมสุเทพครับ ขอเป็นเพื่อนหน่อยนะครับที่ชอบเหมือนกันนะ
NUT
Jr. Member
**

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 09:36:47 pm »

ยินดีที่ได้รู้จักเช่นกันครับผม นัทครับ 
suntop ( สุเทพ )
Newbie
*

เลี้ยงไก่เพื่อความสนุก

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 10:02:21 pm »

สวัสดีครับคุณนัท ตอนนี้ผมยังไม่มีไก่สายบางนาหรอกครับดูๆๆไปก่อน
ว่าจะสั่งคุณรัตก็เจออุบัติเหตุก่อน
ปีใหม่ค่อยว่ากัน
ที่ดูๆๆก็ลูกไก่ตราดง่อนพ่อพันธุ์ตัวใหม่นะครับ
NUT
Jr. Member
**

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 10:07:49 pm »

ครับผม คุณสุเทพ ลองสั่งไก่ คุณรัตมาลองดูเลยครับ ถ้าชอบสายนี้นะครับเด็ดๆแน่ครับ 
ผมก็เคยเลี้ยงมาก่อนตอนนั้นเลี้ยงจะว่ามั่วก็ได้ ฮ่าๆ ตอนนั้นความอยากเลี้ยงแต่ว่าประสบการณ์ไม่มี + กับความพร้อมครับ
เอาจริงๆ ผมชอบ ง่อน 100% เลือดเข้มครับ ชอบมานานแต่ตอนนั้น หาของแท้ๆ ไม่มี จนมาเจอสายคุณรัตนี่แหละครับ
ชอบมากๆเลย
moc_kaichon
Administrator
Jr. Member

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 11:38:19 pm »

คุณรัตครับ ลูกไก่ ที่คุณรัต ส่งมา ตอนเช้าผมปล่อยให้หากินกับให้อาหารนิดหน่อยตกค่ำมาผมจับขัง กกไฟแล้วให้อาหารตลอดทั้งคืน
แบบนี้มีผลเสียไหมครับคุณรัต ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับผม

ได้ครับ  ยิ่งดีครับไก่จะแข็ง  แต่จะโตช้าหน่อยครับ(จะไม่ใหญ่มากไซร์กำลังเล่นมาตราฐานทั่วไปครับ )
ส่วนมากทางผมจะให้โตเร็วหน่อยจะขังไว้เลยครับและให้อาหารให้เต็มถาดตลอด
จนไก่อายุครบ 3  เดือนถึงค่อยปล่อยลงดิน (จะเป็นไก่ไซร์ใหญ่ครับ)

แต่ถ้าง่อนเล็กๆ  ห้ามโดนฝนเด็ดขาดครับไม่งั้นป่วยง่ายครับ  ห้ามโดนลมโกรก และ ห้ามโดนเย็นจัดด้วยครับ
ช่วงนี้แนะนำตอนกลางคืนกกไฟอีก 2 เดือนครับ
NUT
Jr. Member
**

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 09:34:07 am »

ขอบคุณครับคุณรัต สำหรับข้อมูลดีๆครับ แต่ วิธี ของคุณรัต ถ้า ขังไว้นานๆ อย่างเช่น 4-6เดือน ไก่จะเสียไหมครับ
ไก่จะขาอ่อนหรือป่าวแล้วถ้าไก่ขาอ่อนจะทำให้ไก่กลับมาแข็งเหมือนจะไปออกชนได้หรือป่าวครับ 
NUT
Jr. Member
**

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 10:08:51 am »

คุณรัต ครับ ถ้าไก่ เจ็บตา ตามีน้ำ เป็นฟองๆ ต้องทำอย่างไรครับ คุณรัต มีวิธี รักษาไหมครับ 
ขอบคุณล่วงหน้า ครับ 
moc_kaichon
Jr. Member

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 10:10:54 am »

ขอบคุณครับคุณรัต สำหรับข้อมูลดีๆครับ แต่ วิธี ของคุณรัต ถ้า ขังไว้นานๆ อย่างเช่น 4-6เดือน ไก่จะเสียไหมครับ
ไก่จะขาอ่อนหรือป่าวแล้วถ้าไก่ขาอ่อนจะทำให้ไก่กลับมาแข็งเหมือนจะไปออกชนได้หรือป่าวครับ 

ท้าขังไว้จนอายุ ถึง 5-6  เดือนมีโอกาสขาอ่อนได้ครับ  เลี้ยงขังเต็มที่ได้ถึงอายุแค่ 3  เดือนครับเลยกว่า 3 เดือนต้องเิ่ริ่มปล่อยลงดิน
และไก่ขังกรงนานๆมีโอกาสเป็นหน่อด้วยครับ  หรือนิ้วเกได้ครับ(พวกขังตั้งแต่เด็กๆ)

ถ้าไก่ขาอ่อนเกิดจากการขังผมใช้พวกแคลเซียมบำรุง   หรือพวกปลาทูให้กินครับ
และฉีดด้วย  โทโนฟอสฟาน คอมโพสิตุม  วันละ  2  มิลลิลิตร  วันเว้นวันจนกว่าอาการจะดีขึ้นครับ  และปล่อยให้เดินเล่นตีฝุ่นในที่กว้างๆครับ
และถ้าแข็งแรงเหมือนเดิมก็กับมาเลี้ยงชนได้ครับ(กรณีที่ขาอ่อนเกิดจากการขังหรือขาดแคลเซียม)

ยกเว้น
ไก่ที่ขาเสียขาอ่อนเกิดจากการโดนตีถึงรักษาหายแต่ก็ไม่หายขาด เอาไปตีอีกก็จะมีอาการให้เห็นอีกครับ
หรือไก่กิน  หนอนบุ้ง  กินแล้วขาเสียไม่สามารถรักษาหายขาดได้ครับ

moc_kaichon
Jr. Member

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 10:13:25 am »

คุณรัต ครับ ถ้าไก่ เจ็บตา ตามีน้ำ เป็นฟองๆ ต้องทำอย่างไรครับ คุณรัต มีวิธี รักษาไหมครับ 
ขอบคุณล่วงหน้า ครับ 

เจ็บตา  ที่ใช้อยู่  ใช้ยาหยอดตากุสุมาฝาเหลืองๆครับ  ใช้ดี  หยอดเช้าเย็น
และให้พวกยาแก้หวัดผสมน้ำ  พวก พ๊าส 215   สัก 3-5  วันก็จะดีขึ้นครับ
แต่ถ้าเจ็บและบวมด้วยก็ให้กินยาแก้อักเสบ  เม็ดแดงดำ  วันละ  1  เม็ดเพิ่มด้วยครับ(ห้ามใช้ยาแก้อักเสบทีซีมัยซิลเพราะจะทำให้ไก่เป็นหมันครับแต่ถ้าไม่ได้เลี้ยงเพื่อผสมพันธุ์ก็ให้ได้ครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2012, 10:14:56 am โดย moc_kaichon » บันทึกการเข้า
NUT
Jr. Member
**

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 10:15:23 am »

ท้าขังไว้จนอายุ ถึง 5-6  เดือนมีโอกาสขาอ่อนได้ครับ  เลี้ยงขังเต็มที่ได้ถึงอายุแค่ 3  เดือนครับเลยกว่า 3 เดือนต้องเิ่ริ่มปล่อยลงดิน
และไก่ขังกรงนานๆมีโอกาสเป็นหน่อด้วยครับ  หรือนิ้วเกได้ครับ(พวกขังตั้งแต่เด็กๆ)

ถ้าไก่ขาอ่อนเกิดจากการขังผมใช้พวกแคลเซียมบำรุง   หรือพวกปลาทูให้กินครับ
และฉีดด้วย  โทโนฟอสฟาน คอมโพสิตุม  วันละ  2  มิลลิลิตร  วันเว้นวันจนกว่าอาการจะดีขึ้นครับ  และปล่อยให้เดินเล่นตีฝุ่นในที่กว้างๆครับ
และถ้าแข็งแรงเหมือนเดิมก็กับมาเลี้ยงชนได้ครับ(กรณีที่ขาอ่อนเกิดจากการขังหรือขาดแคลเซียม)

ยกเว้น
ไก่ที่ขาเสียขาอ่อนเกิดจากการโดนตีถึงรักษาหายแต่ก็ไม่หายขาด เอาไปตีอีกก็จะมีอาการให้เห็นอีกครับ
หรือไก่กิน  หนอนบุ้ง  กินแล้วขาเสียไม่สามารถรักษาหายขาดได้ครับ

รับทราบครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูล ครับ 
moc_kaichon
Jr. Member

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 10:16:14 am »

ยาแก้อักเสบที่ผมใช้มาและไม่ค่อยมีผลข้างเคียงกับไก่ก็จะมี

ยาแก้อักเสบ  เม็ดดำแดง
และยาแก้อักเสบแบบฉีด  A -100  ครับ

NUT
Jr. Member
**

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 10:25:49 am »

ขอบคุณครับคุณ รัต แล้ว ราคายาต่างๆ จะอยุ่ที่เท่าไร หรอ ครับ จะได้เตรียมตัวไป ซื้อ โดยรู้ราคาไปก่อน ขอบคุณครับ
moc_kaichon
Jr. Member

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 07:52:39 pm »

ขอบคุณครับคุณ รัต แล้ว ราคายาต่างๆ จะอยุ่ที่เท่าไร หรอ ครับ จะได้เตรียมตัวไป ซื้อ โดยรู้ราคาไปก่อน ขอบคุณครับ

ยาแก้อักเสบ เม็ดดำแดง  อยู่ที่เม็ดละ  1-2  บาทแล้วแต่ซื้อมากซื้อน้อยครับ
ยาแก้อักเสบแบบฉีด  A-100  ขวดเล็ก  60  บาท  ขวดใหญ่ ประมาณ  100-120  บาทครับ(แล้วแต่ร้าน)
ยาหลอดตาฝาเหลืองกุสุมา  ขวดละ  35-40  บาท
ยาพ๊าส215  ซองละ  35  บาท
โทโนฟอสฟาน คอมโพสิตุม  ขวดละ  600  กว่าบาท  ( 100  ml)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2012, 07:56:04 pm โดย moc_kaichon » บันทึกการเข้า
NUT
Jr. Member
**

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 11:38:03 pm »

ขอบคุณครับ คุณรัต ผมไปซื้อมาให้ทานเรียบร้อยแล้วครับ หาซื้อแต่ โทโนฟอสฟาน ไม่ได้ ฮ่าๆ 
นกจอก
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 11:50:27 pm »

และก็เพิ่มเติมครับ คุณรัตให้อาหารยังไงเวลาไหนเป็นอาหารยังไงรูปแบบยังไงครับ 
ไม่ว่าจะเป็นลูกเจี๊ยบ , ไก่รุ่น , ไก่โต ครับ จะได้นำสูตรของคุณรัตมาใช้ในการพัฒนาครับผม ขอบคุณ ณ ที่นี้ด้วย ครับ 

ลุกไก่ส่วนมากผมจะให้อาหารไก่ไข่ครับ
โตหน่อยก็ผสมข้าวเปลือกผสมปลายข้าวผสมอาหารไก่ให้กินครับ
หนุ่มก็ให้ข้าวเปลือกผสมวิตามินครับ

ส่วนมากผมจะเน้นให้วิตามินมากกว่ายาครับ

อาหารเสริมก็อาหารหมาแช่น้ำครับให้ทุกวัย  ลุกไก่ก็ให้เยอะหน่อยโตๆก็ให้น้อยหน่อยครับ

ไม่มีสูตรตายตัวครับ  แต่เราจะดูความเหมาะสมครับ  ถ้าดูแล้วไก่ไม่ค่อยโตก็ให้เยอะหน่อยครับ  แต่ดูแล้วใหญ่กว่าปกติก้น้อยหน่อยครับ
ข้อมูลดีมากคับพี่รัต แล้วพี่รัตให้ข้าวเปลือกผสมปลายข้าวผสมอาหารไก่ไข่ให้ไก่ ตอนอายุเท่าไรคับ จะได้ลองทำตามคับ   
หน้า: 1 [2] 3 4 5 พิมพ์