เมษายน 17, 2024, 02:54:36 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: กลับสู่เว็บหลัก  www.ratbangna.com
    เน้น ขายง่อน 100  และลูกผสมง่อนทุกสายพันธุ์  (สายพันธุ์หลัก  คือ  ตีตัวทุบหลังไล่บ้อง  ลำโต)
    โทร. 085-1354742 DTAC / 087-8221417 AIS
   ID​ Line​ : ratbangna3​ หรือ​จะแอดไลน์ด้วยเบอร์โทรก็แอดได้ทั้ง​ 2​ เบอร์เลยครับ

ราคา  การส่ง  เลขบัญชี  www.ratbangna.com/webboard/index.php?topic=16.msg96

ประกาศ สำหรับการสมัครสมาชิกใหม่ ให้ตั้งชื่อเป็นภาษาไทยนะครับ ขออนุมัติเฉพาะชื่อภาษาไทยเท่านั้นนะครับ

แจ้งเพิ่มเติมสำหรับพูดคุยผ่านโทรศัพท์ ติดต่อได้ช่วงเวลา  08:00-20:00  น. เท่านั้น  แต่สำหรับท่านที่โอนเงินสั่งไก่แล้วหรือมีนัดส่งไก่ และลูกค้าเก่า ติดต่อได้  24  ชั่วโมงครับ 

เพิ่มอีกช่องทาง การติดตาม อัพเดทข่าวสาร  รัต บางนา  Facebook   :  https://www.facebook.com/100007959675826

+  รัตบางนา เว็บบอร์ด
|-+  มุมสบาย สไตล์รัตบางนา
| |-+  พูดคุย-สอบถาม ( รายงานตัวสมาชิก ) (ผู้ดูแล: ratbangna, moc_kaichon)
| | |-+  ขอคำปรึกษาเรื่อง แม่ก็ตีแผลดี พ่อก็ชนะบ่อนมาแล้ว แต่ทำไม ลูกออกมาไม่เก่ง
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาเรื่อง แม่ก็ตีแผลดี พ่อก็ชนะบ่อนมาแล้ว แต่ทำไม ลูกออกมาไม่เก่ง  (อ่าน 6417 ครั้ง)
สมเกียรติ
Newbie
*

« เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 04:55:10 pm »

รบกวนพี่รัต ช่วยอธิบายให้ความรู้ซักหน่อยครับ
ratbangna
Administrator
Hero Member

ขายง่อน100 ของแท้ๆๆ การันตีด้วยประวัติการขาย

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 09:57:57 pm »

ที่ถามผมมาไม่ได้บอกรายละเอียดอะไรมากมาย บอกแค่แม่ตีแผล พ่อชนะบ่อน  ถ้าแค่นี้บอกยากครับ
แต่ผมจะบอกคราวๆแล้วกันนะครับ
พ่อกับแม่อาจจะตีคนละแบบ  ลูกออกมาเลยไม่สมดุลกันครับ  เช่นง่อนตีแต่ตัวอาชีพกัดบ่า  ลงผสมกับพม่าพวกตีหูตีตา  ลูกออกมาก็หมดเก่งครับ  ให้ทั้งพ่อทั้งแม่ราคาตัวเป็นแสนเลยครับ
พวกตามฟาร์มที่เค้าทำพัฒนากันจริงเค้าเลยมีการทำการลงเหล่าครับ  หรือพวกเลือดนิ่งนะครับ
เลือดนิ่งในที่นี้  คือต้องนิ่งมาตั้งแต่รุ่นทวดรุ่นปู่เลยนะครับ   ไม่ใช่บอกเลือดนิ่งแค่พอ่แม่  ให้ลูกออกมาก็ไม่นิ่งครับ
เช่น  ต้องการไก่กัดบ่าตีตัวเลือดนิ่ง  เราก้ต้องใช้พ่อแม่ที่เชิงนี้เชิงเดียวเท่านั้น  จะผสมกี่ชั้นก็ต้องเชิงเดียวเท่านั้น  ถึงจะเรียกว่าเลือดนิ่งครับ
ต้องเชิงเดียวกับที่เราต้องการมาตั้งแต่รุ่นปู่ย่าตายายเลยครับ

และอีกอย่าง  พวกชอบจับไก่ตามบ่อนป่า   จะเห็นกันเยอะ  จะชอบพูดเหมือนว่าตัวเองเก่ง   ประมาณ  ไก่ถ้าจะเก่งต้องเห็นด้วยตา  ไปหาจับไก่ตามบ่อนป่า เห็นกับตาว่าเก่งไม่เก่ง   และแถมราคาถูกกว่าด้วย   มาซื้อตามเน็ตไม่เห็นไก่จริงแถมอาจจะไม่สมราคา       มั่นใจว่าคำพูดนี้หลายๆท่านต้องเคยเห็นหลายๆคนกล่าวออกจากปากแน่นอนครับ
  ถ้าเป็นคนเลี้ยงตีอย่างเดียว  อย่างนี้ทำได้ครับ   แต่ถ้าคิดจะเอามาเพาะด้วย  หมดสิทธิครับ
และจะมั่นใจเหล่าก่อไก่ตัวนั้นได้อย่างไร   และถ้าเป็นไก่แบบ ทั้งตระกูลมีตัวมันเองหลุดเก่งมาตัวเดียวเราจะรู้ได้อย่างไร
ถ้าคนที่เค้าจะเลี้ยงและเพาะไก่ด้วย  เค้าต้องดูทั้งตัวไก่ว่าเก่งจริง  และทั้งตระกูล  ต้องประวัติดี  ไม่มีเสีย
เช็คดูทั้งตระกูลเรื่องใจว่าดีขนาดไหน  โดนเจ็บๆแล้วจะหนีไหม  หรือยอมตายคาสังเวียโดนไม่ร้องออกปากและไม่หนี
ทั้งตระกูลไปไก่ตีเชิงเดียวกันทั้งตระกูลไหม  หรือพ่อตีอย่าง แม่ตีอย่าง  ลูกๆในครอกเดียวกันตีไม่เหมือนกันสักตัว

ถ้าอยากให้ผมวิเคราะห์ให้ว่าเกิดจากอะไร
ต้องบอกผมละเอียดเลยครับถึงจะตอบได้
ทั้งปู่ย่าตายายตีอย่างไรพ่อแม่ตีอย่างไร  และจะพัฒนาให้ลูกตีอย่างไร และเป็นสายพันธุ์อะไรผสมกัน
และโครงสร้างพ่อแม่เป็นไก่ที่จะจากลูกดีไหมอีกนะครับ
ถ้าคนที่เน้นเพาะไก่โดยตรง  ไม่ใช่ดูว่าไก่เก่งอย่างเดียวนะครับแล้วจะเอามาเพาะเลย  ยังต้องดูเหล่าก่อ  ดูโครงสร้าง  ดูรูปทรง  ดูเกล็ดแข้งขา  ดูอายุ  ดูน้ำขน  และอื่นๆอีกเยอะครับ

เน้นขายง่อน100 ของแท้ๆๆ  ไม่เหมือนบางที่เอาไก่ลูกผสมมาถอนขนคอและเอามาขายบอกง่อน100
ง่อน100จากรัตบางนาของแท้ 100 % เป็นสายเลือดไซง่อนแท้จากต้นกำเนิดไซง่อน การันตีความเป็นง่อน 100 ด้วยโครงสร้าง รูปร่างหน้าตา เกล็ดแข้งขา ความรุนแรง
ทุกอย่างของร่างกายสืบสายเลือดง่อนแท้ๆมาแต่โบราณ เน้นตีตัวไล่บ้องลำโต
สมเกียรติ
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 06:53:43 am »

ขอบคุณพี่รัตมากครับ ที่ให้ความรู้กับผมและสมาชิกอีกหลายๆคน ขอบคุณครับ 
ทองใบ เมืองดอกบัวบาน
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 04:20:56 pm »

หน้า: [1] พิมพ์